Mổ mắt điều trị cận thị có được hưởng BHYT?

Hỏi: Tôi đã bị cận 13 năm, hiện muốn mổ Lasik điều trị với chi phí khoảng 15 triệu đồng. Theo tôi biết thì mổ cận không được BHYT chi trả nhưng một người bạn lại nói rằng được hưởng quyền lợi. Vậy tôi được hưởng BHYT trong trường hợp nào? (Nam Hoàng, Hà Nội)

Trả lời:

Căn cứ Điều 23 Luật bảo BHYT 2014, các trường hợp không được hưởng quyền lợi bao gồm:

Chi phí đã được ngân sách Nhà nước chi trả theo Khoản 1 Điều 21.

– Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

– Khám sức khỏe.

– Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

– Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình. Trừ trường hợp đình chỉ thai nghén do bệnh lý của thai nhi hay sản phụ.

– Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

– Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

– Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

– Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

– Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

– Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

– Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Bên cạnh đó, theo công văn số 2224/BHXH-GĐYT (ngày 16/6/2006) của BHXH Việt Nam, dịch vụ kỹ thuật Lasik không được thanh toán khi có chỉ định với mục đích:

– Không muốn đeo kính.

– Không muốn đeo kính dày.

– Không muốn đeo kính tiếp xúc.

– Muốn chơi thể thao bằng mắt thường.

– Thẩm mỹ.

Như vậy, nếu không có chỉ định điều trị Lasik cận thị, bạn sẽ không được thanh toán chi phí BHYT.

Tuy nhiên, nếu mắt buộc phải điều trị phẫu thuật Lasik (ví dụ như độ khúc xạ hai mắt chênh nhau trên 3 độ; không đeo được kính tiếp xúc; không phẫu thuật, nguy cơ nhược thị, giảm sút thị lực cao) bạn có thể đến cơ sở khám chữa bệnh ban đầu để được chẩn đoán và chuyển viện. Trường hợp này, BHXH sẽ thanh toán chi phí mổ theo mức hưởng thẻ BHYT của bạn.

(Tổng hợp)

The post Mổ mắt điều trị cận thị có được hưởng BHYT? appeared first on Đại Kỷ Nguyên.